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Yaliyomo

Jarida Hili limeandaliwa
na Kitengo cha Uhusiano na
Mawasiliano kwa Umma

Mhariri
Hadija Maulid

Waandishi
Tabia Mchakama
Anna Massao

Msanifu
Abubakari W. Kafumba

TIRA Updates ni jarida la mtandaoni
linaloandaliwa na Mamlaka ya
Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA)
kupitia kitengo cha Uhusiano na
Mawasiliano kwa Umma, likilenga
kutoa taarifa muhimu, kuelimisha, na
kuhamasisha umma kuhusu sekta ya
bima nchini. Jarida hili limeandaliwa
ili kufikia wadau mbalimbali wa sekta,
wakiwemo mawakala wa bima,
kampuni za bima, watoa huduma na
watumiaji wa bima.

Jarida la TIRAUpdates lina taarifa za
matukio mbalimbali, ikijumuisha
uzinduzi wa miradi mipya, semina,
warsha za mafunzo, na mikutano
muhimu inayofanyika ndani ya sekta
ya bima.

Mbali na taarifa za matukio,
TIRAUpdates lina makala maalumu
zinazolenga kuelimisha umma
kuhusu umuhimu wa bima.

Aidha, toleo hili litaangazia matukio,
habari na taarifa muhimu za mwezi
Mei 2025.
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Udanganyifu katika Bima Sio tu ni Kosa
la Jinai - NiKikwazo cha Maendeleo
-Mhe. Mkuya

Dkt. Sagware Awapongeza Suma JKT
Kuanzisha Suma JKT Life Insurance

Naibu Kamishna wa Bima Azindua Rasmi
Akiba Flex Plan: Suluhu Bunifu la Akiba
na Ulinzi wa Maisha kwa Watanzania

Tunaboresha Taswira ya jengo: Ofisi za
Makao Makuu TIRA Mbioni Kukamilika

Dkt Sagware: Vijana mna Nafasi Kubwa
ya Kuleta Mabadiliko Sekta ya Bima
Kupitia Ubunifu
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Uelimishaji wa Bima kwa Njia ya Fasini: Visa
na Mikasa Kumi na Moja Vyaandikwa

Bima Debate Mtanange wa Kielimu Kukuza
Uelewa wa Bima Nchini

Bima Sports ilivyokonga Nyoyo: Wadau Sekta
ya Bima Waonesha Uwezo katika Kabumbu na
Michezo Mingine

TIRA Yashiriki Tanzania Dental Expo: Karibu
Ufahamu Wajibu Wetu kwa Watoa Huduma
za Afya

TIRA yatoa Elimu ya Bima Chuo cha Serikali
zaMitaa Hombolo

Scan
Kusoma Kidijiti

Kwa mawasiliano zaidi wasiliana
nasi kwa barua pepe
info@tira.go.tz

Au
Piga simu bure +255 222 132 537

Tovuti yetu
www.tira.go.tz

Mei TIRAUpdates | Toleola 06



TIRA KWA SOKO SALAMA LA BIMA

/1

Udanganyifu katika Bima Sio
tu ni Kosa la Jinai - Ni Kikwazo
cha Maendeleo - Mhe. Mkuya

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais,
Fedha na Mipango
Zanzibar, Mhe. Saada
Mkuya aliyasema hayo Mei
16, 2025 akiwa ni mgeni
rasmi katika Uzinduzi wa
Mkutano Mkuu wa Jumuiya
ya Wataalamu wa
Uchunguzi wa
Udanganyifu katika
masuala ya Bima (IASIU)
uliofanyika ukumbi wa
PAPU, jijini Arusha na
kusisitiza juu ya uundwaji

wa mikakati dhabiti kuzuia
udanganyifu katika bima.
Aidha, Mhe. Mkuya pia
aliipongeza TIRA na
Jumuiya ya wataalamu hao
(IASIU - Tanzania) kwa
kuandaa mkutano huo
wenye tija katika sekta ya
bima.

Awali, Kamishna wa Bima
Tanzania Dkt. Baghayo
Saqware katika hotuba
yake alieleza mikakati

iliyofanywa na Mamlaka na
kusema “Kwa upande wetu
kama Mamlaka ya
Usimamizi wa Bima
Tanzania (TIRA), tumeweka
mikakati madhubuti ili
kukabiliana na
changamoto hii.
Tumeanzisha mifumo ya
kisasa ya kudhibiti taarifa
na kufuatilia madai ya bima
kwa ukaribu zaidi".

Naye, Rais wa IASIU

Tanzania Bw. Mjabwa
Hanzuruni katika hotuba
yake, alieleza Jumuiya hiyo
ina lengo la kukuza
uaminifu katika kugundua,
kuchunguza na kuzuia
udanganyifu katika bima
kwa njia bora na za kisasa.
Mkutano huo wa siku tatu
ulifungwa rasmi Mei 16,
2025.

TIRA Monthly Updates ‘
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Dkt. Saqware Awapongeza
Suma JKT Kuanzisha Suma JKT
Life Insurance

Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA) Mei
10 2025, iliungana na
wadau wengine katika
sekta ya bima kushuhudia
uzinduzi wa Kampuni ya
Bima ya Maisha inayoitwa
Suma JKT Life Insurance
katika hafla fupi iliyofanyika
katika Ukumbi wa The
Super Dome Masaki jijini
Dar es Salaam, ambapo
Kamishna wa Bima
Tanzania Dkt. Baghayo
Saqware aliwapongeza kwa
kuanzisha kampuni hiyo na

kuwakaribisha rasmi katika
sekta ya bima.

Mgeni rasmi katika
uzinduzi huo alikuwa ni
Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi
na Usalama Jenerali Jacob
J. Mkunda.

Lakini pia Kamishna wa
Bima Tanzania Dkt.
Baghayo Sagware alishiriki
na katika hotuba yake
alitoa rai kwa kampuni hiyo
kufanya kazi kwa weledi,
uaminifu, uadilifu na
kuwajali wateja lakini zaidi

kuwa wabunifu na
kuendana na kasi ya ukuaji
wa sekta ambayo inakua
kwa asilimia 5% na kuahidi
ushirikiano kutoka
Mamlaka katika kutekeleza
majukumu yao.

Awali pia Bi. Flora Minja,
Mwenyekiti wa Umoja wa
Kampuni za Bima Tanzania
(ATI) katika hotuba yake
aliwaahidi ushirikiano na
kuwapongeza kwa hatua
hiyo muhimu katika sekta
ya bima.

Uzinduzi huo ulihitimishwa
rasmi na Mgeni Rasmi
Jenerali Mkunda ambaye
katika hotuba yake
aliishukuru Mamlaka kwa
ushirikiano walioonesha
katika kufanikisha usajili wa
kampuni hiyo na kuongeza
nia ya Jeshi pia ni
kuendelea kuchangia
katika Uchumi wa nchi
kuongeza pato la taifa
kupitia Shirika la Uzalishaji
Mali la Jeshi la Kujenga
Taifa yani Suma JKT.

TIRA Monthly Updates ‘
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Naibu Kamishna wa Bima
Azindua Rasmi Akiba Flex
Plan: Suluhu Bunifu la Akiba
na Ulinzi wa Maisha kwa
Watanzania

Tarehe 20 Mei 2025,
Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA)
ilishiriki katika uzinduzi
rasmi wa bidhaa mpya ya
Akiba Flex Plan kutoka
kampuni ya Jubilee Life
Insurance, bidhaa
iliyobuniwa mahsusi
kuwasaidia watanzania
kuwekeza fedha zao huku
wakijihakikishia ulinzi wa

maisha yao. Hafla hiyo ya
es Salaam na kuhudhuriwa
na wadau mbalimbali wa
sekta ya bima, taasisi za
kifedha, pamoja na
wawakilishi kutoka
serikalini.

Akizungumza kwa niaba ya
Kamishna wa Bima
Tanzania, Naibu Kamishna

wa Bima, Bi. Khadija Said,
aliipongeza kampuni ya
Jubilee Life Insurance kwa
kuendelea kuonesha
ubunifu unaolenga kutoa
suluhu ya kweli kwa
changamoto za kifedha
zinazowakumba
Watanzania wa makundi
yote. Alisema kuwa bidhaa
kama Akiba Flex Plan sio tu
kwamba inatoa fursa ya

kujiwekea akiba, bali pia
inahakikisha kuwa
wananchi wanapata ulinzi
wa maisha yao kupitia
bima, muunganiko wa
kipekee wenye manufaa
makubwa kwa mtu binafsi
na familia yake.

Bi. Khadija alisisitiza kuwa
upatikanaji wa bidhaa
jumuishi kama Akiba Flex
Plan ni hatua madhubuti ya

TIRA Monthly Updates ‘
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kuwawezesha wananchi
kupanga maisha yao ya
baadaye kwa usalama na
uhakika. Aidha, alieleza
kuwa Mamlaka itaendelea
kusimamia upatikanaji wa
huduma bora za bima kwa
wote, huku ikisisitiza ulipaji
wa madai kwa wakati ili
kuongeza imani ya
wananchi katika sekta hiyo
muhimu ya uchumi.

Kwa upande wake,
Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi wa Jubilee
Life Insurance, Bw. Amyn
Lalji, alisema kuwa Akiba
Flex Plan ni jibu la
kimkakati kwa mahitaji
yanayobadilika ya wateja
waliopo na wale wapya.

TIRA Monthly Updates
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Alieleza kuwa bidhaa hiyo
inaleta pamoja unafuu wa
kifedha, nidhamu ya
kuweka akiba, na urahisi wa
matumizi ya kidijitali kwa
pamoja. Alisema kuwa ili
kukidhi kasi ya mabadiliko
ya kiuchumi, ni muhimu
kwa watoa huduma kama
Jubilee kuendelea kubuni
bidhaa bunifu zinazogusa
mahitaji ya kweli ya jamii.
Aliongeza kuwa anaamini
Akiba Flex Plan
itawawezesha Watanzania
kufikia malengo yao ya
kifedha wakiwa kinga ya
bima.

Naye Afisa Mtendaji Mkuu
wa Jubilee Life Insurance,
Bi. Helena Mzena,

alifafanua kuwa bidhaa
hiyo inalenga kuziba
pengo kati ya ulinzi wa
kifedha na uhuru wa
michango ya mteja.
Alisema kuwa Akiba Flex
Plan inaonesha dhamira ya
Jubilee kuleta bima karibu
zaidi na maisha ya
Mtanzania wa kawaida.

“Bima si tu bidhaa ya
kifedha, bali ni ahadi ya
ulinzi, utu na amaniya
moyo,” alisema Bi. Helena,
akiongeza kuwa bidhaa
hiyo imetengenezwa
mahususi kwa watu ambao
hawajawahi kupata
huduma rasmi za bima ya

maisha, pamoja na wale
ambao tayari wanatumia
bima lakini wanahitaji
chaguo la ziada lenye
unafuu na ufanisi.

Uzinduzi huu unathibitisha
kuwa sekta ya bima nchini
Tanzania inaendelea kukua
kwa kasi, huku bidhaa
kama Akiba Flex Plan
zikionesha njia mpya na
bunifu za kuongeza ushiriki
wa wananchi katika
huduma rasmi za kifedha,
kwa ajili ya ustawi wa mtu
mmaoja mmoja ha
maendeleo ya taifa kwa

wumia. P R A
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Tunaboresha Taswira ya jengo:
Ofisi za Makao Makuu TIRA
Mbioni Kukamilika

Jengo la Makao Makuu ya
Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA)

eneo la Njedengwa lipo
katika hatua za mwisho
kukamilika ambapo
Kitengo cha Uhusiano na
Mawasiliano kwa Umma -
TIRA hapo Mei 5, 2025
kilitembelea jengo hilo.
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Ziara hiyo ililenga
kuhakikisha kuwa taswira
ya TIRA inaakisi maono
yake, majukumu na

mikakati yake mbalimbali.

Azma ya TIRA ni
kuhakikisha muonekano
wa Ofisi hiyo unakuwa
nadhifu na wenye
kupendeza katika

kuhudumia wadau
mbalimbali.

Muonekano wa chapa
madhubuti husaidia kutoa
ujumbe unaoeleweka kwa
haraka, kuimarisha
utambulisho wa taasisi, na
kuleta mvuto kwa wadau
mbalimbali wakiwemo
kampuni za bima,
watumiaji wa huduma na
washirika wa maendeleo.

Jengo hilo sio tu lina ofisi
za kutosha kwa watumishi
wake bali pia kumbi
mbalimbali za mikutano na
sehemu za kupumzika kwa
wadau mbalimbali
wakiwemo wananchi
ambao TIRA ina jukumu
kubwa la kuhakikisha
wanapata huduma stahiki
kwa wakati na haraka.

TIRA Monthly Updates ‘
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Dkt Sagware: Vijana Mna
Nafasi Kubwa ya Kuleta

Mabadiliko Sekta ya Bima
Kupitia Ubunifu

Kamishna wa Bima
Tanzania Dkt. Baghayo
Sagware aliyasema hayo
wakati akitoa hotuba yake
kwa wadau walioshiriki
Bima Debate iliyofanyika
ukumbi wa chuo cha ACISP
Masaki tarehe 24 Mei 2025.

Dkt. Sagware alisisitiza
umuhimu wa vijana;
wanafunzi wa sekondari na

wanavyuo wasomi
wabobezi masuala ya bima
kuangalia changamoto
mbalimbali katika soko na
kuwa wabunifu kutatua.

Dkt. Sagware pia alisisitiza
Mamlaka imechukua hatua
mbalimbali kukuza ukuaji
wa soko la bima nchini
ambapo kwa miaka mitano
(5) mfululizo soko linakua
kwa asilimia 15% kila

mwaka hii ikiangazia
viashiria mbalimbali kama
ongezeko la watoa
huduma wa bima,
ongezeko la ajira katika
sekta, ubakizwaji wa ada ya
bima nchini na mambo
mengine mbalimbali.

Kamishna pia alizipongeza
shule na vyuo vilivyoshiriki,
majaji na waandaaji wa
Bima Debate kufanikisha

Lt
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tukio hilo muhimu katika
kukuza uelewa wa bima
nchini. Bima Debate hiyo
ilifanyika kama
shamrashamra za kuelekea
Siku ya Bima kitaifa
Tanzania (Tanzania
Insurance Day 2025) na
iliandaliwa na Taasisi ya
Bima Tanzania (lIT) kwa
kushirikiana na TIRA.

TIRA Monthly Updates ‘
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Uelimishaji wa Bima kwa Njia
ya Fasihi: Visa na Mikasa Kumi
na Moja Vyaandikwa

Mei 28, 2025 Mamlaka ya
Usimamizi wa Bima
Tanzania ilishuhudia
uzinduzi wa vitabu kumi na
moja (11) vyenye hadithi za
kusisimua kuhusu
umuhimu, mafanikio na
mafunzo ya bima kwa
jamii. Tukio hilo liliandaliwa
na Tanzania Fasihi Fund
(TAFF) na lilifanyika katika
Makumbusho Dar es
Salaam.

Vitabu hivyo vimeandikwa

na waandishi mahiri kutoka
Tanzania na nchi jirani.
Baadhi ya majina ya vitabu
hivyo ni pamoja na Hazina,
Fanikio Aridhini, Kibaruani,
Kiburi si Muungwana,
Najutia nafasi, Joto na
Jasho baharini, Bima
Mujarabu, Hazina ya Ukaidi
na vingine mbalimbali.

Akitoa neno la Shukrani
katika Tamasha hilo la tatu
la Fasihi Mkurugenzi wa
TAFF, Bw. Hussein Wamaiya
aliishukuru TIRA kwa

N

kuonyesha njia katika
kuunga mkono kazi za
sanaa na kuzitumia kama
njia ya kuelimisha jamii
kuhusu bima. Lakini pia
kuwa mdhamini mkubwa
katika tamasha hilo.

Aidha, kwa upande wa
Mamlaka iliwakilishwa na
Meneja wa Uhusiano na
Mawasiliano, Bi. Hadija
Maulid kwa niaba ya
Kamishna wa Bima
aliushukuru uongozi wa
TAFF kwa heshima

FANANT MPOLE

x

waliyoipa TIRA na sekta ya
bima kwa ujumla na
kusisitiza lengo la sekta ya
bima ni kufikia azma ya
Serikali kuwa ifikapo
mwaka 2030 kupata
asilimia 80 ya watanzania
wenye uelewa kuhusu
bima na asilimia 50 ya
wanaotumia bima hivyo
njia mbalimbali za
kuelimisha zinatumika
kufikia lengo hilo.

TIRA Monthly Updates ‘
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Bima Debate Mtanange wa
Kielimu Kukuza Uelewa wa
Bima Nchini

Tarehe 24 Mei 2025, Bima
Debate ilifanyika katika
ukumbi wa chuo cha ACISP
ambapo shule mbalimbali
za Sekondari kutoka mkoa
wa Dar es Salaam zilikutana
kujadiliana na kutoa maoni
kuhusu mada mbalimbali,
ikiwemo inayosema Je
Bima inasaidia kukuza
uchumi wa Tanzania?

Lakini pia mada inayohusu
umuhimu wa bima ya afya
kwa jamii.

Mgeni Rasmi alikuwa
Kamishna wa Bima
Tanzania Dkt. Baghayo
Sagware.

Aidha, Bima Debate hiyo
ilifanyika kama sehemu ya
kionjo kuelekea Siku ya

Kitaifa ya Bima Tanzania
(Tanzania Insurance Day)
itakayofanyika June 18 -21
na Taasisi ya Bima Tanzania
(IIT) kwa kushirikiana na
Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA).

Shule zilizoshiriki Bima
Debate hiyo ni pamoja na
Shule ya Sekondari

Jangwani, Zanaki, Midland,
Shaaban Robert na Kisutu
Sekondari.

Bima Debate hiyo ilikuwa
sehemu ya mikakati ya
sekta ya bima katika kukuza
uelewa wa masuala ya
bima nchini ambapo pia ni
muhimu kuanzia kwa
watoto na vijana ambao ni
taifa la kesho.

TIRA Monthly Updates
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Bima Sports ilivyokonga
Nyoyo: Wadau Sekta ya Bima
Waonesha Uwezo katika
Kabumbu na Michezo Mingine

Mei 31, 2025 ilikuwa siku
njema sana kwa wapenzi
wa michezo hasa wadau
sekta ya bima, Bima Sports
ilipamba moto katika
viwanja vya Tanzanite
Sports Hub Mikocheni.

Katika tukio la kusisimua
zaidi Kamishna wa Bima
Tanzania Dkt. Baghayo
Sagware alichezesha mechi

ya mpira wa miguu
(football) iliyowakutanisha
wakuu wa kampuni za
bima.

Michezo ni afya, Bima
Sports ni kionjo kingine
katika shamrashamra za
kuelekea Siku ya kilele cha
Bima Tanzania ambapo
kwa mwaka huu wa 2025
tukio hilo litafanyika June

18 - 21 jijini Arusha.

Bima Sports ilikuwa na
michezo mbalimbali
ukiwemo mchezo wa mpira
wa miguu, riadha na
mchezo wa kukimbiza
kuku.

Timu ya mpira wa miguu
kutoka Mamlaka ilishiriki na
kufanya vizuri lakini bahati

ya mtende kwa mwaka huu
iliwaangukia kampuni ya
Bima ya CRDB ambao
walitwaa kombe.

Aidha, ushindi mwingine
ulienda kwa raisi wa taasisi
ya bima (IIT) Bi. Margaret
Ikongo aliyeibuka kidedea
katika mchezo wa
kukimbiza kuku.

TIRA Monthly Updates ‘
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TIRA Yashiriki Tanzania Dental
Expo: Karibu Ufahamu Wajibu
Wetu kwa Watoa Huduma za
Afya

Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania kupitia
Kanda ya Mashariki ilishiriki
maonesho ya siku mbili ya
‘Tanzania Dental Expo”
ambayo yalikusanya watoa
huduma za kinywa na
meno, pamoja na wadau

wengine wa afya.
Maonesho hayo yalifanyika
mlimani city, Dar es salaam
na yalianza Mei 30 - 31
2025.

Aidha, katika maonesho
hayo TIRA ilitoa elimu ya

bima kwa washiriki lakini
pia watoa huduma za afya
walipewa rai ya kufanya
usajili kupitia mfumo wa
ORS. TIRA ina jukumu la
kusajili vituo vya afya
vinavyotoa huduma kupitia
bima za afya.

Maonesho hayo yalikuwa
ni muendelezo wa utoaji
elimu ya bima kwa umma
ili kuweza kufikia malengo
ya Mamlaka na ya Serikali
kwa ujumla kuongeza
uelewa na matumizi ya
bima nchini.

TIRA Monthly Updates ‘
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TIRA yatoa Elimu ya Bima Chuo
cha Serikali za Mitaa Hombolo

Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA)
kupitia kanda ya kati,
Dodomai ilitoa elimu ya
bima kwa wanachuo wa
Chuo cha Serikali za Mitaa
kilichopo Hombolo Mei 20,
hiyo ililenga kuwawezesha
wanafunzi kuelewa dhana
ya bima, aina mbalimbali za
bima, umuhimu wa kuwa
na bima, pamoja na

majukumu ya TIRA katika
kusimamia sekta ya bima
nchini.

Aidha, wanachuo hao
walipata fursa ya kuuliza
maswali na kushiriki katika
majadiliano kuhusu
mafanikio na changamoto
wanazoziona katika
masuala ya bima na pia
kueleza namna
watakavyoweza kusambaza

elimu hiyo kwa watu hao
wa karibu ii waweze
kutumia huduma za bima
kujikinga na majanga
mbalimbali.

Zaidi kupitia elimu hii, TIRA
inaendelea kutekeleza
jukumu lake la kuelimisha
umma kuhusu bima kwa
mujibu wa Mpango
Mkakati wa Mamlaka (CSP),
ikiwa ni sehemu ya juhudi

N

za kupanua uelewa na
wigo wa soko la bima
nchini.

Pia, Ofisi za TIRA kanda ya
mtaa wa Makole jengo la
PSSSF House ghorofa ya 5
na kanda hii pia
inahudumia mikoa ya
Iringa na Manyara katika
kutekeleza majukumu yake.

TIRA Monthly Updates ‘
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Ana kwa Ana

na Hadija Maulid



TIRA Kanda ya Mashariki na Mikakati

Kuimarisha Sekta ya Bima

Mpendwa Msomaji wetu wa TIRA Upadates, karibu katika
ukurasa huu unaokuleta maswala mbalimbali yanayojiri katika
sekta ya bima ukikutanisha na wadau mbalimbali wakielezea
yanayojiri katika maeneo yao ya utendaiji.

Na toleo hiIi Iinakukutanisha na Meneja TIRA Kanda ya Mashariki

Karibu! - J

UNITED REPUBLIC OF
TANZANIA

TANZANIA INSURANCE
REGULATORY AUTHORITY
(TIRA)

Our Mission

To develop, promote and maintain an inclusive,
p clficient, fair safe and stable insurance market for
the benefit and protection of policy holders,

Our Visio
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Kwenye ukurasa wetu wa
Ana kwa Ana tunakuletea
mahojiano maalum kati ya
Meneja Uhusiano na
Mawasiliano Bi. Hadija
Maulid na Meneja wa
Kanda ya Mashariki Bw.
Zakaria Muyengi. Karibu
kwenye ukurasa huu kujua
masuala mbalimbali
kuhusu Kanda hii.

Kanda ya Mashariki yenye
ofisi zake zilizopo Manispaa
ya Ubungo: Barabara ya
Sam Nujoma, Jengo la
PSSSF Commercial
Complex ghorofa ya Tatu,
inaundwa na Mikoa mitatu
ambayo ni Dar es Salaam,
Pwani na mkoa wa
Morogoro uliopo tarkiban
kilometa 200 upande wa
Mashariki wa Dar es
Salaam.

Mwaka 2024, Kamishna wa
Bima Tanzania Dkt.
Baghayo Sagware kama
kiongozi Mkuu wa
Mamlaka alimteua Meneja
Bw. Zakaria Muyengi
kuongeza kanda hiyo.
Aidha, Kanda ya Mashariki
ina watumishi nane (8)
ambao ni mahiri na wenye
ujuzi wa masuala ya bima
na tawimu bima.

Watumishi hawa kwa
kusaidiana na Meneja
wamekuwa wakitekeleza
majukumu yao ya kila siku
ambayo ni pamoja na;
kufanya usajili wa watoa
huduma za bima, utoaji wa
elimu ya bima kwa umma,
kushughulikia malalamiko
ya wakata bima, kufanya
ukaguzi wa watoa huduma
na pia kushirikiana na
taasisi mbalimbali kama
vile jeshi la polisi na LATRA
kusimamia ukaguzi wa

bima kwenye vyombo vya
moto kwa mujibu wa
Sheria na Taratibu.

Kanda ya Mashairiki
inajitanabahisha kwa
kudumisha ushirikiano
wake na Taasisi mbalimbali
za umma na binafsi katika
kuchochea maendeleo ya
sekta bima ikiwa ni pamoja
na kufanya semina,warsha,
mikutano na kushiriki
kwenye maonesho ya
kitaifa na kimataifa.

Je wananchi wanasikilizwa
kwa njia gani? Mbinu
mbalimbali zinatumika
katika kuwahudumia
wananchi ikiwemo
kupokea na kusikiliza
maoni, mahitaji yao na
changamoto mbalimbali,
mfano katika mwaka wa
Fedha unaomalizikia Juni
mwaka huu wa 2025,
Kanda ya Mashariki
imepiga hatua kubwa ya
kuwasikiliza wananchi kwa
kuwafuata hadi katika
maeneo yao kwa lengo la
kuwasikiliza na kupata
maoni yao na changamoto
ambazo wanakutana nazo.

Hivi karibuni Kanda
imeanzisha madawati ya
kupokea maoni na
malalamiko kutoka kwa
wananchi kupitia ofisi za
wakuu wa Mikoa ya Pwani
na Morogoro. TIRA kupitia
kanda ya Mashariki
inaamini kwamba
uongezaji wa wigo huu
hadi maeneo ya wananchi
kutachochea na kuimarisha
upatikanaji wa huduma za
bima.

Meneja Muyengi
ameendelea kufafanua
namna wanavyopata
maoni kwa njia za kukutana

na wadau anasema
“Angalau mara mbili kwa
wiki tunakuwa na kikao na
wadau wetu kupata maoni
usuluhishi, kupokea na
kutatua changamoto za
wadau kwenye soko la
bima. Mamlaka pia
imeweka mfumo wa
kupokea maoni au
malalamiko kwa kupitia
kupiga simu, kuandika
barua na barua pepe
(email)”.

Si hivyo tu, Kanda
inahakikisha haki za mteja
wa bima na haki za
kampuni za bima
zinalindwa ili kuhakikisha
maslahi ya kila upandwe
yanalindwa. Kanda hii
hushughulikia malalamiko
kutoka kwa wateja hasa
fidia kutokulipwa,
kucheleweshwa au fidia
isiyostahili kutoka kwa
watoa huduma.

Kanda hii hutatua
changamoto hii kwa vikao
kwa kukutana na pande
zote mbili lakini pia kwa
barua za maelekezo stahiki
kwa kampuni za bima.
“Tunashukru ushirikiano
tunaopata kutoka kwa
kampuni za bima kwenye
ulipaji wa madai, kwa
sabau tunaamini kampuni
isiyolipa madai halai ni
kampuni mfu na inafanana
na mcheza upatu”
aliongeza Muyengi.

Hali ya usajili ikoje? Kanda
ya Mashairiki inaandikisha
na kutoa leseni mbalimbali
kama vile leseni za
madalali, mawakala,
waendesha huduma za
afya, wakadria hasara na
magereji.

Kanda na wateja wake

inanufaika na ubunifu wa
mifumo ya usajili ya ORS.
Kupitia ORS mambo
yamerahisishwa sana
ambapo mteja haitaji
kutembelea ofisi zetu
badala yake anaweza
kupata huduma hiyo
kutumia simu yake popote
alipo duniani.

Je, ungependa kufahamu
namna ukaguzi wa
kampuni kwa ngazi ya
Kanda unavyofanyika?
Kuna mpango wa pamoja
wa ukaguzi ambao
unasimamiwa na Kurugenzi
ya Ukaguzi. Kanda
zinatekeleza mpango huu
kwa kuchagua kampuni za
kukagua kwa kila robo ya
mwaka. Aidha, kuna
kampuni ambazo zinaweza
kukaguliwa muda wowote
kutegemeana na uhitaji.

Kama Kanda wamejiandaa
vipi na utekelezaji wa
Sheria ya Bima ya Afya kwa
Wote ya 20237 Bima ya afya
kwa wote imeanza
kutekelezwa na kanda ya
Mashariki imeendelea na
uhamasishaji kwa umma
kufahamu majukumu ya
TIRA na pia majukumu ya
skimu za bima.

Aidha eneo la vifurushi kwa
makundi mbalimbali
pialimeendelea kuandaliwa
na kutolewa miongozo
ambayo itatoka hivi
karibuni. Kwa upande wa
miundo mbinu ya
kiteknolojia, Kanda
imeendelea kushirikiana na
kitengo cha ICT
kuhakikisha kwamba skimu
zote za utoaji huduma ya
bima ya afya zinajisajili kwa
ajili ya kuwa na takwimu za
pamoja.
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Majibu ya Maswali
yako Kuhusu Bima

. Pata majibu ya maswali yanayoulizwa mara kwa mara

Bima ni nini?

Bima ni mkataba wa kisheria kati ya pande mbili yaani kampuni ya bima na mtu binafsi,
kikundi au kampuni (mbima), ambapo kampuni ya bima inaahidi kulipa fidia iwapo janga
lililokatiwa bima litatokea na kusababisha hasara. Hivyo, bima ni nia ya kuhamishia majanga
kwa kampuni za bima na kupata kinga dhidi ya majanga mbalimbali yasiyotarajiwa. Bima
hukatwa kwa ajili ya kukinga majanga mbalimbali yanayotuzunguka kila siku.



Majanga ni nini?

Ni hatari yeyote isiyotabirika inayoweza kusababisha upotevu wa fedha, maisha na mali.
Hatari hizi zinaweza kutokea katika shughuli mbalimbali za kiuchumi na za kijamii kila siku.
Hivyo, matukio kama ajali za vyombo vya usafiri, moto, mafuriko, magonjwa, ukame ni baadhi
tu ya majanga yanayoweza kumkumba mwananchi.

Bima ina umuhimu gani kwa mali na maisha ya mwananchi?

Bima ni muhimu kwani inahakikisha usalama wa kukabiliana na aina yoyote ya changamoto
maishani. Bima ni seshemu muhimu sana katika mipango ya mwananchi katika uwekezaji wa
kiuchumi na kijamii.

Je, ni nani anastahili kuwa na Bima?
Bima ni nyenzo muhimu sana kwa kila mwananchi, hivyo hakuna anayebaguliwa ama
kupewa kipaumbele sana katika kupata huduma za bima.

Hii ni kwa sababu kila mmoja kwa wakati fulani hukumbwa na janga aidha la kiuchumi
(kupata hasara katika Biashara, kilimo, ufugaji n.k) na kijamii (yaani kuuguliwa, kufiwa na hata
watoto kukosa ada na chakula n.k). Hivyo, kuzingatia aina hii ya uwezekano wa kupatwa
majanga, jamii yote huhitaji bima za aina mbalimbali kulingana na uhitaji.

Ni nani aliyepewa dhamana ya kutoa huduma za Bima?

Kwa mujibu wa Sheria ya Bima Na. 10 ya Mwaka 2009, Soko la Bima nchini linasimamiwa na
Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA) ambayo hutoa leseni kwa kampuni za bima
ambazo hubeba dhamana ya kutoa fidia kwa wananchi waliokata bima.

Pia, wananchi wanaweza kupata huduma za bima kupitia Washauri na Madalali wa Bima,
Mawakala wa Bima kupitia Benki na Mawakala wa Bima waliosajiliwa na Mamlaka kwa
mujibu wa Sheria. Pia, kuna watoa huduma za bima wanaosajiliwa na Mamlaka kama
Wakadiria Hasara, Wakaguzi Binafsi na Wakala wa Ufuatiliaji wa Fidia.

Ni wakati gani Bima inahitajika?

Bima inahitajika mara tu unapokuwa hauna uhakika na uwezekano wa kuwa katika hali yako
ya awali iwapo janga litakupata. Hivyo, ni vema ikafahamika kuwa bima hukatwa mapema ili
kujikinga na janga kabla halijatokea. Iwapo itakatwa baada ya janga kutokea haitofaa kutoa
fidia kwa janga lililopita.

Je, ni lazima kuwa na Bima?

Kimsingi, mwananchi anawajibika kukinga mali na wapendwa wake kwa hiari yake kwa
kuwakatia bima. Pamoja na hiari hiyo, Sheria ya Usalama Barabarani Sura 168 ya Mwaka 1973,
iliyorekebishwa 2002 imewapasa wamiliki wa vombo vya moto wanaotumia barabara za
umma kukata bima ndogo (Third Party Insurance) ili kumkinga mtu wa tatu dhidi ya majanga
yanayosababishwa na vyombo vya moto.

Je, ni nani mnufaika wa Bima?
Bima hunufaisha wamiliki wa bima au wakata (policyholders) na wahanga kulingana na aina



ya bima iliyokatwa na majanga yaliyosababisha hasara. Kwa mfano, Bima za Maisha na Bima
za Afya hunufaisha mkataji bima ama wanufaika walioandikwa katika mkataba wa bima.

Kwa upande wa Bima za Muda Mfupi, mnufaika wa kwanza huwa ni mkata bima hususan
kwenye bima za moto, kilimo, ajali, biashara, n.k. Bima ndogo (Third Party) hunufaisha moja
kwa moja mtu wa tatu aliyesababishiwa janga iwe kuumizwa yeye mwenyewe ama
kuharibiwa mali zake.

Mkata bima ana wajibu katika suala zima la kupata huduma za
Bima?
Ni kweli kuwa mkata bima anao wajibu katika hatua za kukata bima na wakati bima iko hai.

Wakati wa kukata bima atawaibika kutoa taarifa zote zinazohitajika kwa ukweli usiyo na shaka
(bila kuongopa), kujaza fomu ya uhitaji wa bima na kutaja wanufaika (hii ni kwa Bima za
Maisha na Bima za Afya), kuwa na nyaraka zote muhimu wakati wa ukataji bima kabla ya
kuchukua mkataba wa bima; kufanya madai kwa mujibu wa masharti ya mkataba wa bima na
kufuata mchakato wa madai.

Je, pindi mkata bima anapopatwa na janga, ni wapi anatakiwa kutoa
taarifa?

Pindi janga lililokatiwa bima linapotokea mkata bima mwenye mkataba wa bima anapaswa
kutoa taarifa kwa kampuni ya bima iliyotoa kinga dhidi ya mali yake ili kuwezesha hatua
zingine za fidia kuendelea. Utaoaji wa taarifa uzingatie taratibu zilizowekwa katika mkataba
wa bima. Inashauriwa kutoa taarifa ndani ya masaa 24 baada ya janga kutokea.

Mhanga anaweza pia kutoa taarifa kwa wakala au dalali wa bima aliyemkatia bima. Lakini
isisahaulike kuwa ni muhimu kutoa taarifa kwa vyombo vya usalama na ngazi mbalimbali za
Serikali, kwa mfano: inapotokea ajali, mkata bima atoe taarifa Jeshi la Polisi - Usalama
Barabarani au nyumba inapoungua ni vema kutoa taarifa Jeshi la Zima Moto na Uokoaji, kwa

Kutoa taarifa sehemu zote hizi hujenga msingi mzuri wa mkata bima kufidiwa bila mashaka
ya tukio kwani linakuwa limehakikiwa na ngazi husika.

Ni muda gani umewekwa kwa kampuni kushughulikia fidia kwa
mhanga wa ajali au kuharibikiwa na mali iliyowekewa Bima?

Kwa mujibu wa Sheria ya Bima Na. 10 ya Mwaka 2009, kampuni ya bima inapaswa
kushughulikia madai ya wateja kwa muda mfupi kulingana na ukubwa wa janga na
uthibitisho wa janga lenyewe kuwa halali. Baada ya kujiridhisha kuwa janga hilo ni sahihi na
kutoa hati ya kukubali janga, kampuni itawajibika kutoa fidia kwa mteja ndani ya siku
zisizozidi 45.

Ni jinsi gani mteja anaweza kuwasilisha malalamiko kwa Mamlaka
ya Usimamizi wa Bima?

Kwa mujibu wa Sheria ya Bima, Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania ndicho chombo
cha Serikali kinachowajibika kumlinda mteja wa bima (mkata bima). Hivyo, ni sahihi kabisa



kwa mnufaika wa huduma za bima kuleta lalamiko lake dhidi ya huduma za bima anazopewa
na kampuni za bima zilizosajiliwa na Mamlaka. Malalamiko yanaweza kuwasilishwa TIRA
kupitia barua pepe au simu, kutegemea uko eneo gani nchini. Pia unaweza kuwasilisha
malalamiko kupitia tovuti: www.tira.go.tz ambapo utajaza fomu ya malalamiko na
kuiwasilisha.

Je, kuna tofauti kati malalamiko ya Bima na migogoro ya Bima?
Malalamiko ya bima ni tofauti kigodo na migogoro ya bima, kwani malalaiko ya bima
hutokana na huduma hafifu zinazotolewa na watoa huduma wa bima kwa wananchi
waliosajiliwa na Mamlaka na mara nyingi aina hii ya malalamiko uhusisha wahanga wa ajali
(third party) na haya huwasilishwa kwa Kamishna wa Bima kwa hatua stahiki.

Migogoro ya bima ni ile inayohusisha mteja kutokubaliana na kiwango cha fidia kutoka kwa
kampuni ya bima. Migogoro hii hupelekwa kwenye Ofisi ya Msuluhishi wa Migogoro ya Bima
Tanzania (TIO) kwa hatua zaidi.

Je, kuna Bima kwa ajili ya kilimo na mifugo?

Soko la Bima nchini linaendelea kukua kila siku. Aina mbalimbali za bima zinatolewa ikiwemo
Bima za Kilimo naBima za Mifugo. Bima ya Kilimo hukatwa kwa ajili ya kukinga moto,
mafuriko, ukame, wanyama na wadudu waharibifu. Kwa upande wa Bima ya Mifugo,
hutolewa kwa ajili ya kukinga magonjwa, upotevu na vifo.

Je, TIRA ina mifumo yoyote ambayo inaitumia katika usimamizi wa
shughuli za Bima kwenye soko?

Ndiyo. Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania ina mifumo mingi katika utoaji wa huduma
za bima: Mafno: Mfumo wa TIRA-MIS unaotumika kukata bima na kuhakiki uhalali wa bima za
vyombo vya moto na mali za mteja, mfumo mwingine ni Tanzania Import Insurance Portal
(TIP) kwa ajili ya bima za mizigo kutoka nje ya nchi kwa njia meli (bahari) na dege (anga).

Pia mfumo wa Risk Based Supervision (RBS) kwa ajili ya upokeaji wa taarifa na uchambuzi wa
viashiria vya majanga. Mifumo hii yote imeunganishwa na taasisi stahiki za Serikali pamoja na
watoa huduma za bima.

Je, ninaweza kuhakiki bima ya chombo cha moto na mali zangu?
Ndio, unaweza kuhakiki bima yako kwa kutumia mfumo wa TIRA-MIS.

Je, Kuna Bima kwa ajili watu wa kipato cha chini?

Ndio. Ipo bima kwa ajili ya watu wa kipato cha chini, bima hii hufahamika kama
"'microinsurance’. Ni bima ndogo ambayo ni kwa ajili ya kumkinga mtu asiyeweza kuingia
kwenye utaratibu wa bima yenye gharama kubwa kutokana na kiwango cha fedha
anachokipata.

Mfano kwa wale wanaofanya shughuli za uMeinga, mama/baba lishe, na wengine wenye
biashara ndogo ndogo. Bima hizi hulipa fidia endapo mbima atapata hasara kwenye biashara
yake aliyoikatia bima.
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